Abdallah Oumbadougou | |
---|---|
mutum | |
Bayanai | |
Jinsi | namiji |
Ƙasar asali | Nijar |
Suna | Abdullah (en) |
Shekarun haihuwa | 1962 |
Wurin haihuwa | Nijar |
Lokacin mutuwa | 4 ga Janairu, 2020 |
Wurin mutuwa | Agadez |
Harsuna | Faransanci |
Sana'a | guitarist (en) |
Work period (start) (en) | 1987 |
Instrument (en) | Jita |
Abdallah Oumbadougou ( c. 1962 – 2020) mawaƙi ne daga Nijar. Ya kasance ɗaya daga cikin waɗanda suka kafa nau'in ishumar na blues na hamada, salon kiɗa na siyasa, da kiɗan kiɗa na mutanen Kel Tamasheq na yankin Sahel na Arewacin Afirka.
An haifi Abdallah Oumbadougou c. 1962, a ƙauyen Tchimoumounème kusa da In-Gall, a yankin Agadez na Nijar. Ya sayi guitar yana ɗan shekara 16 kuma ya koya wa kansa yadda ake wasa, kuma ya rubuta waƙoƙin da tarihin mutanensa ya rinjayi. Bayan fama da yunwa a shekarar 1984 kuma a yayin da ake ci gaba da danne Kel Tamasheq daga gwamnati, ya tafi gudun hijira a Aljeriya da Libya.[1] Don haka ya shiga cikin harkar da ta haifar da ishuma, waƙoƙin tawaye da haramtacciyar kaɗe-kaɗe da makiyaya da ‘yan gudun hijira suka yi, waɗanda waƙoƙinsu da aka yi siyasa da su sosai suka nemi a samu haɗin kai domin bunƙasa ci gaba da ci gaba, waɗanda suka ƙarfafa “ ɗaukaka al’ada. ganewa".[2] Ya kafa ƙungiya, Tagueyt Takrist Nakal (kuma "Takrist'n' Akal",[3] ma'ana "gina ƙasa"), kuma tsakanin 1991 zuwa 1995 ya rubuta wakoki da dama waɗanda suka yaɗu a ko'ina cikin yankin ba bisa ƙa'ida ba akan kaset. Bayan tawayen Abzinawa (1990 – 1995) an ba shi damar komawa Nijar, kuma sama da mutane 2000 ne suka halarci wani taron kaɗe-kaɗe na dawowa gida a Yamai[1] inda Takrist'n Akal ya taka rawa a gaban jami'an gwamnati don murnar yarjejeniyar zaman lafiya da ta kawo ƙarshe. tashin.[3]
Ana ɗaukar Oumbadougou a matsayin "uban mawaƙan Abzinawa na yau a Nijar"; da yawa daga cikinsu sun yi wasa da shi kafin su je yawon buɗe ido a Amurka da Turai.[2] Ɗaya daga cikin mawaƙan da suka yi wasa tare da shi shi ne mawallafin guitar kuma marubuci Koudede, wanda ya mutu a haɗarin mota a 2012.[4] An ambaci shi a matsayin muhimmiyar tasiri ta hanyar mawaƙa ciki har da Mdou Moctar, wanda ya gina nasa guitar bayan sauraron Oumbadougou da sauransu.[5][6] Ya kuma shiga cikin bayanan wasu, gami da kundi na 2012 Folila ta Malinese duo Amadou & Mariam.[7]
Kundin sa mai suna Anou Malane, wanda aka yi shi a Benin kuma aka fitar da shi a kaset a 1994/1995, Sahel Sounds ya sake fitar da shi a shekarar 2019.[8] Ya mutu a asibiti a Agadez, a ranar 4 ga Janairu 2020.[1]