Ahmed Seif El-Islam | |
---|---|
Rayuwa | |
Haihuwa | Damanhur (en) , 9 ga Janairu, 1951 |
ƙasa | Misra |
Harshen uwa | Egyptian Arabic (en) |
Mutuwa | Kairo, 27 ga Augusta, 2014 |
Yanayin mutuwa | (cuta) |
Ƴan uwa | |
Abokiyar zama | Laila Suif |
Yara |
view
|
Karatu | |
Makaranta | Jami'ar Alkahira |
Harsuna |
Larabci Egyptian Arabic (en) |
Sana'a | |
Sana'a | Lauya, ɗan jarida da Mai kare ƴancin ɗan'adam |
Ahmed Seif El-Islam ( Larabci: أحمد سيف الاسلام; 9 Janairu 1951 - 27 Agusta 2014) ɗan gurguzu na Masar ne, mai fafutukar kare hakkin ɗan Adam kuma lauya.[1][2][3][4] Shi ne mahaifin masu fafutuka na zamantakewa Alaa Abd El-Fattah, Sanaa Seif da Mona Seif. Ya auri mai fafutuka kuma farfesa Laila Soueif, wacce kuma ƙanwar marubuci Ahdaf Soueif ce.[2] [3] [4]
An haifi Ahmed Seif El-Islam a Hosh Eissa, a jihar Beheira. Ya kammala karatunsa a fannin tattalin arziki da kimiyyar siyasa a Jami'ar Alkahira a shekarar 1977. Yayin da yake zaman gidan yari na tsawon shekaru biyar a gidan yari saboda shari’ar ‘yancin faɗin albarkacin baki, ya samu digirin digirgir a fannin shari’a daga Jami’ar Alkahira a shekarar 1989. Ya kuma samu digiri a fannin shari'a a jami'ar.[5]
A cikin shekarar 1970s, Seif ya kasance jagora a yunkurin ɗalibai; saboda haka, jami'an 'yan sanda sun kama shi tare da azabtar da shi sau da yawa, musamman a cikin abin da ake kira "tsarin jama'a". A gidan yari da kuma lokacin da ake tsare da shi, ya samu digirinsa na farko a fannin shari’a. Bayan an sake shi, ya ba da kansa ga waɗanda ake tuhuma da ke da alaka da su, a lokuta da suka shafi ra'ayi; irin su "'Yan gurguzu na juyin juya hali" da "Jam'iyyar 'yanci ta Musulunci" a shekarun 2003 da 2004, bi da bi. Ya kuma kare kararraki da dama a gaban babbar kotun tsarin mulkin ƙasar.[1][2][3][4]
A shekara ta 2008, Seif yana cikin tawagar da ke kare mutane 49, waɗanda aka gurfanar da su a gaban babbar kotun tsaron ƙasar da ke Tanta, a Arewacin Alkahira. An zarge su da shiga zanga-zangar jama'a a ranar 6 ga watan Afrilu 2008. An gudanar da zanga-zangar ne domin nuna goyon baya ga yajin aikin ma’aikatan Mahala, wanda ya kasance a masana’antar masaku ta gwamnati, saboda ƙarancin albashi da tsadar kayan abinci; duk da haka an samu tashin hankali tsakanin 'yan sanda da masu zanga-zangar. Tawagar lauyoyin ta yi ikirarin cewa duk wani ikirari da aka yi daga ɓangaren waɗanda ake kara an ɗauki su ne a matsayin matsin lamba na azabtarwa a lokacin da ake tsare da su. Daga ƙarshe dai shari’ar ta wanke wasu mutane 27 tare da hukunta wasu 22.[1][2][3][4]
Seif yana ɗaya daga cikin lauyoyin da ke kare waɗanda ake kara 13, waɗanda ke da alaka da Abdullah Azzam Brigades kuma ana tuhumarsu da kai harin bam na Taba a shekara ta 2004. 3 daga cikinsu an yanke musu hukuncin kisa da kuma ɗaurin rai da rai; duk da haka, Kwamitin Tsaro na Rundunar Sojin ba ta amince da hukuncin ba, kuma waɗanda ake tuhuma sun tafi sake sauraren ƙarar tare da sake sauraren ƙarar. Seif ya nuna damuwarsa game da rashin bin kundin tsarin mulkin kotun; saboda haka, an ɗage sauraron karar zuwa ranar 13 ga watan watan Disamba, 2013, domin bayar da takardar shaidar ma'auni da ke tabbatar da saɓawa kundin tsarin mulkin kotun da kuma soke dokar ta-ɓaci.[1][2][3][4]
Bayan boren 25 ga watan Janairu, Seif ya kasance memba na Hukumar Kare 'Yancin Kai, wanda aka tsara ta Dokar Shugaban Ƙasa mai lamba 5 na shekarar 2012. Hukumar ce ke da alhakin duba duk wasu shari’o’in farar hula, waɗanda kotun soji ta yanke musu hukunci a tsakanin 25 ga watan Janairun 2011 zuwa 30 ga watan Yunin 2012. An kuma ba da umarnin sake duba yanayin duk fursunonin siyasa, waɗanda ma'aikatar cikin gida ko wasu hukumomi ke tsare. A ƙarshe an sanya hukumar ta duba shari’ar masu zanga-zangar da kotunan farar hula ta yanke musu hukunci.[1][2][3][4]
An tsare Seif sau huɗu, sau biyu a zamanin Sadat da kuma sau biyu a zamanin Mubarak.
A cikin shekarar 1972 Seif aka tsare na kwanaki biyu don shiga zanga-zangar ɗalibai na neman 'yantar da Sinai. A cikin shekara ta gaba an tsare shi na tsawon watanni 8 bayan ya halarci zanga-zangar kin amincewa da jawabin shugaba Sadat da kuma jinkirin yanke shawarar yakin da za a yi da Isra'ila, an saki Seif da abokansa kwanaki kafin yakin Oktoba kuma ya ce "ba a sake shi ba da azabtarwa a gidan yari".[1][2][3][4]
A cikin shekarar 1983 Seif da wasu 16 an zarge su da kasancewa memba a ƙungiyar masu ra'ayin gurguzu, amma Seif kawai da 4 daga cikin abokansa sun shafe shekaru 5 a kurkukun Citadel. Seif ya sha wahala a lokacin da yake gidan yari, ana yi masa dukan tsiya da azabtarwa ta hanyar wutar lantarki, har sai da aka karye masa hannu da kafarsa. An gabatar da korafin doka game da lamarin amma an yi watsi da shi.[1][2][3][4]
Da yake tsokaci kan hakan, Seif ya ce "Na samu damar tserewa zuwa Landan lokacin da matata Dr. Laila da ɗana Alaa suna can amma na canza shawara duk da cewa jami'an tsaro sun taimaka min wajen tserewa don kawar da ni a matsayina na ɗan gwagwarmayar siyasa amma na yi yarjejeniya da matata na ba da kaina, duk da cewa matata na ɗauke da juna biyu na yaro Mona, na zaɓi na yi zaman gidan yari na tsawon shekaru 5 a ƙasata maimakon in tsere da rayuwa akalla shekaru 15, don haka Na mika kaina, kuma na samu digiri na a gidan yari, amma tarihi ya maimaita kan sa an haifi ɗiyata a lokacin da nake gidan yari, haka kuma ta faru da ɗana Alaa, an haifi ɗansa khalid alhali mahaifinsa yana gidan yari."
Kwarewar tsarewa da azabtarwa ya sa Seif ya sadaukar da ayyukansa don kare haƙƙin ɗan adam.
An kuma tsare Seif na tsawon kwanaki biyu a shekarar 2011 a ranar uku ga watan Fabrairu, ranar da aka fi sani da "Yakin Rakumi", lokacin da jami'an tsaro suka kai farmaki cibiyar Hisham Mubarak Law Centre tare da kama Seif da wasu 'yan rajin kare hakkin bil'adama da 'yan jarida.[1][2][3][4]
Seif ya rasu ne a ranar 27 ga watan Agustan 2014 sakamakon rikice-rikicen da ya biyo bayan tiyatar zuciya a asibitin Qasr El-Einy da ke birnin Alkahira, yana da shekaru 63. Biyu daga cikin 'ya'yansa uku Alaa Abd-elFattah da Sanaa Seif ba su sami damar ziyartar mahaifinsu a asibiti ba saboda an ɗaure su a kurkuku saboda halartar zanga-zangar adawa da dokar da ta haramta zanga-zangar ba tare da izini ba.[1][2][3][4]
<ref>
tag; name "amnesty2014" defined multiple times with different content
<ref>
tag; name "amnesty2008" defined multiple times with different content
<ref>
tag; name "hrwatch" defined multiple times with different content