Ángela de la Cruz(an haife shi a shekara ta 1965)ɗan wasan kwaikwayo ɗan ƙasar Sipaniya ne.An zabe ta don Kyautar Turner a 2010.[1] [2] [3]
An haifi De la Cruz a A Coruña.Ta yi karatun falsafa a Jami'ar Santiago de Compostela,kafin ta koma Landan a 1987, inda ta karanci fasaha a Kwalejin Fasaha ta Chelsea,Kwalejin Goldsmiths da Slade School of Fine Art.Tana zaune kuma tana aiki a Landan.[4] [5]A shekara ta 2005, ta sami zubar jini a kwakwalwa kuma ta fada cikin suma.[6]An haifi 'yarta Angelita a shekara ta 2006.De la Cruz yanzu ta kasance mai amfani da keken guragu kuma ta ci gaba da aiki tare da mataimaka ta hanyar aikin da aka wakilta, ko da yake ta yi amfani da wannan hanyar aikin kafin bugun jini.[7]
AYayin da yake karatu a Slade,De la Cruz ya cire shingen shimfidar zanen zane.De la Cruz ya sami wahayi ne ta hanyar zanen saggy da ya haifar,kuma ta zama sananne sosai ga zane-zane waɗanda aka karye da gangan ko kuma gurbata.A cikin kalamanta:"Wata rana na fitar da sandar giciye,zanen yana lankwasa.Tun daga wannan lokacin,na kalli zanen a matsayin wani abu.”Ayyukanta,suna ɗaukar zane-zane a matsayin abu mai girma uku maimakon wakilci mai girma biyu,ya bi al'adar da ta haɗa da sararin samaniya na Lucio Fontana a cikin 1940s.[8]
Aikinta na shekarar 1995 Abin kunya,ƙaramin bambaro-yellow zanen,karye a cikin rabi, wanda aka nuna a cikin wani kusurwa tsakanin bangon gallery guda biyu.Irin wannan aikin na 1996 mai suna"mara gida",zane mafi girma mai kama da kodadde rawaya,firam ɗinsa ya karye gida biyu kuma an naɗe shi,kuma an nuna shi yana ɓoye a wani kusurwa,yana tsaye a kan bene.Waldemar Januszczak ya bayyana duka biyun a matsayin"launi na fitsari".[9]Kai(1997)ya ƙunshi zane-zane masu launin ruwan kasa guda biyu:ɗaya an lulluɓe kan kujera yana fuskantar wani wanda aka rataye a bango.Shirye don Sawa(1997–2003)jerin jajayen zane ne, wanda aka tsage daga firam ɗin sa,kamar ana yin ado."Ba komai"(1998-2005) jerin gwangwani ne na baƙar fata,an murƙushe su cikin tudu kuma aka watsar da su a kan falon gallery,mai kama da jakar filastik baƙar fata da aka jefar.[6]Wasu ayyuka tun 2000 sun haɗa abubuwa, kamar kujeru,teburi ko tufafi,wani lokaci ana ƙawata su da fashe-fashe.Shirinta na "Clutter"(2003-5)ya haɗu da tarin kayan fasaha na sharar gida.Hotunanta na "Deflated"(2009-)sun rataye ne daga ƙugiya,ba tare da firam ba."Flat"(2009), ya ƙunshi kujera mai filastik da karfe wanda ya rushe a ƙasa.
An umurce ta da ta zana Larger Than Life a cikin 1998 don gidan wasan ƙwallo a zauren bikin Royal.[6]
Ta nuna a Manifesta 5 a San Sebastián a 2004.Nunin solo dinta na farko a Burtaniya,mai suna Bayan,an gudanar da shi a Cibiyar Fasaha ta Camden a watan Afrilu da Mayu 2010.[6] [10]An zabe ta don Kyautar Turner don wannan wasan kwaikwayon a cikin 2010.
Ta sami lambar yabo ta ƙasar Spain don Fasahar Filastik a cikin 2017.
A cikin 'yan shekarun nan de la Cruz kuma ta yi amfani da aluminum azaman kayan tushe don aikinta.Karfe yana waldawa ya zama siffa,sannan a danne shi,a buge shi da kuma gurbata shiAn nuna wannan rukunin aikin a cikin'Burst'a Lisson Gallery,Milan,a cikin 2013 tare da sauran nune-nunen.