Browny Igboegwu | |
---|---|
mutum | |
Bayanai | |
Jinsi | namiji |
Ƙasar asali | Najeriya |
Shekarun haihuwa | 30 ga Augusta, 1976 |
Wurin haihuwa | Ozubulu (en) |
Sana'a | jarumi |
Ilimi a | Jami'ar Najeriya, Nsukka |
Brown Ifeanyi "Browny" Igboegwu (an haife shi ranar 30 ga watan Agustan 1976 in Ozubulu dake Jihar Anambra) ɗan wasan Igbo ne - Najeriya. Ya fara aiki a " Nollywood " a cikin shekara ta 2005.
Igboegwu ya yi karatunsa na sakandiri a All Hallow Seminary Onitsha. Ya ci gaba da kammala karatunsa a Jami’ar Najeriya da ke Nsukka inda ya yi digiri a fannin harkokin gwamnati da hulɗa da ƙasashen duniya.[1]
A cikin shekarar 2005, ya ziyarci abokinsa, darakta Oke Ozubeluoko, a kan shirin fim, kuma ya lura cewa wani ɗan wasan kwaikwayo yana yin kurakurai da yawa. Igboegwu ya yi tsokaci cewa "zai iya yin abin da ya fi kyau ko da [ba shi da] ƙwarewa a matsayin ɗan wasan kwaikwayo"; Ozubeluoko ya ba shi rawar, kuma ya burge shi da gwanintarsa na wasan kwaikwayo.[1]
Tun daga shekarar 2015, Igboegwu ya fito a cikin fina-finai sama da tamanin, daga fim ɗinsa na farko, Kuskure Mai Tsada tare da Hanks Anuku, inda ya taka wata ƙungiyar asiri. Wataƙila Igboegwu ya shahara da rawar da ya taka a fim ɗin 2005 Marry Me, tare da Nonso Diobi da Oge Okoye, da sauransu.[2]
An naɗa Igboegwu a matsayin shugaban ƙungiyar ƴan wasan kwaikwayo ta Najeriya reshen jihar Anambra a ƙarshen watan Fabrairun 2015, kuma a ranar 9 ga watan Maris, an naɗa shi babban sakataren zartarwa na ƙasa, taron shugabannin ƙungiyar ƴan wasan kwaikwayo na Najeriya.[3] Tun farkon shekarar 2014, Igboegwu ya auri matarsa Becky.[4][5]
Ya samu lambobin yabo da dama a ciki da wajen ƙasar nan daga almajiransa zuwa ƙungiyoyi daban-daban na ƙanana da manya, a ciki da wajen harkar fim domin nuna farin cikinsa da irin nasarorin da ya samu da kuma ci gaban da ya samu na ci gaban masana’antar fina-finan Nollywood a Najeriya.
Igboegwu shi ne shugaban kwamitin amintattu na gidauniyar Brownbourg na hukumar yaɗa labaransa ta Brownbourg Koncept, daga cikin ayyukansa sun haɗa da ziyartar gidajen marayu daban-daban kusan kowane wata da kuma raba kayan agaji.[7]