![]() | |
---|---|
Rayuwa | |
Haihuwa | Afirka ta kudu, 17 ga Faburairu, 1931 (93 shekaru) |
ƙasa | Birtaniya |
Karatu | |
Makaranta |
Jami'ar Cape Town University of London (en) ![]() Durban Girls' College (en) ![]() |
Harsuna | Turanci |
Sana'a | |
Sana'a | Lauya |
Employers |
University of Kent (en) ![]() Queen's University Belfast (en) ![]() |
Kyaututtuka |
Claire Dorothea Taylor Palley, OBE (an haife ta a ranar 17 ga watan Fabrairu 1931) ƙwararriyar Malama ce kuma lauya 'yar Afirka ta Kudu wacce ta ƙware a kundin tsarin mulki da dokokin haƙƙin ɗan adam. Ita ce mace ta farko da ta riƙe kujerar Shugabancin Shari'a a jami'ar Burtaniya lokacin da aka naɗa ta a Jami'ar Queen's Belfast a shekara ta 1970.[1][2]
An haifi Pulley a Afirka ta Kudu a shekara ta 1931. Ta halarci Kwalejin ’Yan mata ta Durban kafin ta ci gaba da karatu a Jami’ar Cape Town sannan bayan ta kammala karatun ta ta zama malama a Makarantar koyon aikin lauya. Ta zauna tare da mijinta Ahrn Palley na ɗan lokaci a Kudancin Rhodesia. Palleys sun koma Rhodesia bisa ga imanin cewa za ta ba da tsarin siyasa mai sassaucin ra'ayi fiye da tsarin wariyar launin fata wanda ya kasance a Afirka ta Kudu.[3] Daga shekarun 1962-1970 Ahrn Palley ita ce kawai 'yar majalisa mai zaman kanta ta Rhodesia wacce ke wakiltar mazaɓar Highfield wacce galibi baki.[3] A matsayinta na hukuma kan kundin tsarin mulki da dokokin haƙƙin ɗan adam, Claire ta kasance mai ba da shawara kan tsarin mulki ga majalisar ƙasa ta Afirka a tattaunawar tsarin mulki kan Rhodesia da aka gudanar a Geneva a shekarar 1976.[4]
Littattafanta sun shafi dangantakar ƙasa da ƙasa da tarihin zamani, kamar yadda aka gani daga mahangar tsarin mulki, lauya na ƙasa da ƙasa,[5] 'yancin tsiraru.[6]
Naɗin nata na farko a matsayin farfesa a fannin shari'a mace ta Burtaniya a shekarar 1970 a Jami'ar Sarauniya Belfast[3] an yi watsi da ita da farko. Sai da aka naɗa Gillian White a Manchester a shekarar 1975 (mace ta biyu da ta zama farfesa a fannin shari'a a Burtaniya) an ambaci naɗin Claire Palley a cikin The Times.[1] Daga baya ta zama Farfesa a fannin Shari'a kuma Jagoran Kwalejin Darwin, Jami'ar Kent daga shekarun 1973 zuwa 1984 kuma ta zama Shugabar Kwalejin St Anne, Oxford a shekarar 1984. Ana kiranta da wani zauren zama a St Anne.[7]
A cikin shekarar 1997 ta sami OBE don ayyukan haƙƙin ɗan adam.