Egbert Adjesu | |
---|---|
Rayuwa | |
Haihuwa | 1931 (93/94 shekaru) |
ƙasa | Ghana |
Karatu | |
Harsuna | Turanci |
Sana'a | |
Sana'a | filmmaker (en) , darakta da mai tsara fim |
Employers | Gold Coast Film Unit (en) |
Muhimman ayyuka | I Told You So (fim) |
IMDb | nm0012034 |
Egbert Adjesu (an haife shi a shekara ta 1931) marubuci ɗan ƙasar Ghana ne kuma darakta na fitaccen fim ɗin 'I Told You So' (1970), wanda aka sake a zamanin mulkin mallaka.[1][2][3]
Egbert, ɗan asalin Odumase Krobo, ya zauna a London, UK na ɗan lokaci. Yayin da yake can, ya yi aiki tare da Pinewood Studios. Daga baya lokacin da yake Ghana, ya yi aiki da sashin fina-finai na Gold Coast, daga shekarar 1952 kuma ya zama ɗaya daga cikin daraktoci na farko lokacin da aka canza shi zuwa Kamfanin Masana'antar Fina-Finai ta Ghana (GFIC) (Armes, 2008).[4]
An yi 'I Told You So' a ƙarƙashin goyon bayan GFIC na lokacin, don bincika tsarin ba da labari na al'ada da kuma kyawun gidan wasan kwaikwayo na wasan kwaikwayo don ingancinsa (Ogunleye, 2014).[5] Rubutun wani yanki na shekarar 1964 mai suna Hamlet, shi ma an lasafta masa.
Egbert ya bayyana cewa an yi amfani da silima a matsayin wani ɓangare na farfagandar kamfen na kafofin watsa labaru don samun goyon bayan ƴan ƙasar ga Biritaniya. Ta hanyar fina-finai, 'yan mulkin mallaka a lokacin Gold Coast, yanzu Ghana, sun yaɗa bayanai game da yakin duniya na biyu. An yi hakan ne domin samun jin kai da samun goyon bayan jama’ar wurin don ba da gudumawar maza da sauran abubuwan buƙatu wajen taimaka wa kokarin Birtaniyya a yakin. [6]
Tare da Sam Aryeetey, Tom Ribeiro, da ɗimbin ƴan fim na farko, an haifi masana'antar fina-finan Ghana.