Ghali (Mawaƙi) | |
---|---|
Rayuwa | |
Cikakken suna | Ghali Amdouni |
Haihuwa | Milano, 21 Mayu 1993 (31 shekaru) |
ƙasa | Italiya |
Mazauni | Milano |
Ƙabila | Tunisiya |
Karatu | |
Harsuna |
Italiyanci Tunisian Arabic (en) Turanci Faransanci |
Sana'a | |
Sana'a | rapper (en) , mawaƙi da mai rubuta waka |
Wanda ya ja hankalinsa | Stromae (mul) , Jovanotti (en) , Eminem da Michael Jackson |
Sunan mahaifi | Ghali |
Artistic movement |
pop rap (en) trap music (en) |
Kayan kida | murya |
Imani | |
Addini | Musulunci |
IMDb | nm9618231 |
ghali.live |
Ghali Amdouni, shi ne wanda aka fi sani da sunan Ghali (an haife shi ne a ranar 21 ga watan Mayu, shekara ta alif 1993), ya kasan ce kuma mawaƙin Italiya ne kuma mai yin rikodin. An haife shi a Milan daga iyayen Tunisiya,[1] farko ya fara aikinsa ta amfani da pseudonym Fobia.
Daya daga cikin manyan mutane a cikin rap ɗin Italiyan a ƙarshen shekarun 2010, ya fito da faifan waƙoƙi guda biyu da suka kai Top10 na jadawalin Italiyanci waɗanda ke samun nasara ta hanyar nasara da yawa, tare da manyan matsayi shida a cikin taswirar FIMI, gami da "Days Happy", "Ninna Nanna", "Cara Italia", "Aminci & Soyayya" da "Kyakkyawan Lokaci".
Tun daga shekarar 2020 ya sayar da kwafin sama da miliyan 1.6 a Italiya, tare da haɗin gwiwa tare da dimbin masu fasahar Italiya kamar su Fedez, Gué Pequeno, Sfera Ebbasta, Salmo, da mawaƙin duniya kamar Ed Sheeran, Stormzy da Travis Scott .
A watan Oktoba, na shekarar 2016, Ghali ya fito da babbar nasararsa guda ɗaya "Ninna nanna", kawai akan Spotify, ya zama na farko da ya fara halarta a lamba ta ɗaya kawai tare da yawo, yana sayar da kwafi sama da 200,000. Bidiyon kuma ya buge ra'ayoyi miliyan 100 akan YouTube, rikodin don ɗan wasan Italiyan farko.
Bayan alherin 'yan jaridu na kade -kade, Ghali ya kuma yaba da adabin adabin Italiya da manyan jaridu, tare da marubuta kamar Roberto Saviano suna kiransa "albarka" a La Repubblica [2] da Vanni Santoni suna yabon fasahar waƙarsa a Il Corriere della Sera.[3]
An haife shi a Milan daga iyayen Tunisiya, ya zauna a Baggio, wani yanki na birni. Mawaƙin ya fara kusanci hip hop ta amfani da sunan Fobia, sannan ya zama Ghali. A cikin shekara ta 2011, ya shiga cikin Troupe D'Elite, ƙungiyar da ta haɗa da mawaƙa Ernia.[4] Abokin aikinsa Gué Pequeno ya rattaba hannu kan kwangila a kan lakabinsa Tanta Roba, mawaƙin wanda ya sanar da kansa godiya ga Fedez, tare da shi a rangadin da ya yi a shekara ta 2011.[5] A shekara mai zuwa ya saki tare da ƙungiyar EP homonyms, wanda masu sukar suka soki shi sosai a matsayin ɓarna ga rap ɗin Italiya da na duniya.[6] A watan Yuli na shekarar 2013, Ghali ya saki Jagoran Mixtape, tare da haɗin gwiwar masu fasaha kamar Sfera Ebbasta da Maruego.[7] Bayan shekara guda Troupe D'Elite ya soke kwangilar da suka yi da Tanta Roba tare da sakin faifan Il Mio Giorno Preferito, wanda ake samu don saukarwa kyauta akan dandalin Honiro.[8]
A ranar 14 ga watan Oktoba, shekara ta 2016, ta hanyar Sto Records, an fitar da farkon "Ninna nanna" na farko akan Spotify, wanda ya kafa sabbin bayanan yawo a Italiya, wanda ya sami mafi yawan masu sauraro a ranar farko, da yin muhawara a saman matsayi na Italiyanci. Chart Singles tare da kwafin 200,000 da aka sayar gaba ɗaya.[9][10] A ranar 3 ga watan Fabrairu, shekara ta 2017, shine juzu'i na biyu na "Pizza Kebab", wanda ya kai lamba 3 akan jigon Fimi,[11] kuma a ranar 12 ga Mayu mai zuwa "Kwanakin farin ciki" wanda ya kai lamba 4 kuma ya sayar sama da 200,000 kwafi.[12] A ranar 27 ga watan Mayu, shekara ta 2017, ya fito da faifan studio na farko, mai taken Album, wanda ya yi muhawara a tukunyar Albums na Italiya kuma ya sayar da kwafi 150,000.[13] Har ila yau, kundin ya fito a lamba 24 na Charts Album na Switzerland da 96 na Chart Albums na Belgium.[14] A lokaci guda, waƙoƙin wasu waƙoƙi guda takwas sun shiga cikin Singles Chart, suna sayar da jimillar kwafin sama da 325,000.[15] Guda na ƙarshe "Habibi" ya kai lamba bakwai na jadawalin FIMI kuma ya karɓi takaddar platinum huɗu.[16]
A ranar 26 ga watan Janairu, shekara ta 2018, Ghali ya ba da “Cara Italia” guda ɗaya don yawo, ya zama na biyu don isa matsayi na farko a Italiya, daga baya ya karɓi takaddun platinum uku. [17] A ranar 20 ga watan Afrilu, shekara ta 2018, aka saki 20 ta Capo Plaza, wanda ke dauke da waƙar "Ya yi ƙima" tare da haɗin gwiwar mawaƙin.[18] Bayan 'yan makonni bayan haka ya zama sabuwar sabuwar wakar da ba a saki ba, "Aminci & Soyayya", wanda aka saki tare tare da Sfera Ebbasta da mai shirya Charlie Charles, wanda ya fara halarta a saman Singles Chart kuma ya zama bugun bazara.[19] Kafin lokacin bazara mawaƙin ya sake fitar da wani guda ɗaya, "Zingarello", wanda aka yi tare da furodusa Sick Luke.[20]
A ranar 15 ga watan Maris, shekara ta 2019, lokaci ne na "Ina son ku", ya zama babban mawakinsa na tara na Top10,[21] yayin da ranar 21 ga watan Yuni aka saki wakoki guda biyu lokaci guda, "Turbococco" da "Hasta la vista", wanda ya shiga daga Top50.[22] Ghali ya kuma shiga cikin kundi na biyu ta mawaƙa Rkomi, Dove gli occhi non arrivano, akan waƙar "Boogie Nights" da remixes na duniya guda biyu na " Vossi Bop " ta Stormzy da " Antisocial " tare da Ed Sheeran da Travis Scott.[23][24]
A ranar 11 ga watan Nuwamba, shekara ta 2019, ya saki na goma na Top10 guda ɗaya "Flashback", na farko daga cikin kundin studio na biyu mai zuwa.[25] Bayan haɗin gwiwa na lamba ɗaya "Boogieman" tare da mawaƙa Salmo, Ghali ya buga kundin album ɗin DNA, wanda ya ƙunshi ƙarin hip hop da kiɗan pop maimakon sautin tarko, wanda ya zama kundin lambarsa ta farko kuma ya karɓi takaddar zinare.[26] Tare da faifan ya fito da waƙa mai taken "Good Thimes"[27]
An haifi Ghali daga iyayen Tunisiya.[1] An tura mahaifinsa gidan yari tun yana ƙarami kuma mahaifiyarsa ta yi renonsa da kanta.[28] Bugu da ƙari, yayin da Ghali ke girma, shi da mahaifiyarsa dole ne su kwana a daki ɗaya kuma a kan gado ɗaya saboda rashin wurin zama. Mahaifiyarsa ta kamu da cutar kansa mai shekaru 38 sannan ta murmure. Mahaifiyarsa kuma ita ce mataimakiyar sa, tun daga shekarar 2019.[28]
Tun daga shekarar 2019 Ghali yana cikin alaƙa da babban abin ƙira Mariacarla Boscono, wanda ya girmi shekaru 12.[29]
Ghali Musulmi ne[30]
Sha’awarsa ta yin rap da rubuta waƙoƙi ya sa abokan makarantarsa sau da yawa ba sa fahimtar sa: ya ce sau da yawa ana cin zarafinsa, amma wannan ƙwarewar ta ƙarfafa shi kuma ta ingiza shi ya ƙara faɗa.[31] [32]
A cikin kundin studio ɗin sa na biyu akan waƙar "Vossi Bop (Remiz)", tare da Stormzy, ya raps "Salvini dice che chi è arrivato col gommon non può stare .it ma stare .com (Salvini ya ce duk wanda ya zo cikin raft zai iya ' t zauna anan amma zauna .com ") " kuma ya bayyana Ministan Italiyanci na cikin gida, Matteo Salvini, a matsayin ɗan fascist . Ghali ya baratar da kansa : "Ni ɗan zane ne kuma yin siyasa ba lallai ne aikina ba. Waƙar tawa tana ba da labarina da rap, wanda ya fara azabtar da jama'a kuma koyaushe shine abincin yau da kullun, shine hanya mafi kyau don gamsar da buƙata ta don ɗaukar matsayi ga waɗanda ke amfani da tsoro don ƙirƙirar abokin gaba. Stormzy yayi magana game da rashin jituwarsa da halin da ake ciki a Burtaniya, ban yarda da tunanin Salvini ba kuma na ga ya dace in bayyana shi ta hanyar fasaha ta ".[33]
A cikin watan Janairun shekarar 2019 Ghali, Gué Pequeno, Sfera Ebbasta da Salmo sun soki kundi na Fedez Paranoia Airlines, inda suka kwatanta shi a matsayin mai ban sha'awa a Twitter da yin kalamai marasa kyau ta freestyle . Bayan shi a watan Fabrairu, shekarar 2020, a cikin hirar Il Messaggero, Ghali ya ce: " Fedez? Na zagaya tare da shi a shekarar 2012. Sannan wanda bai taimake ni ba ya zo ya tambaye ni duet. A cikin wannan saitin akwai dama mai yawa; [. . . ] Na tuna lokacin da suka gaya mani ba za ku taɓa yin komai ba kuma za ku zauna har abada cikin duhu a kusurwa: Fedez ne ya gaya min waɗannan abubuwan. Ya zuwa yanzu babu lambobin sadarwa. Yana ƙoƙari ya kusanci wani lokacin, amma ina ƙoƙarin guje masa " . Mawaƙin ya kammala: " Wataƙila na yi kuskure, saboda babu wanda ya san tsawon lokacin da nawa sadaukarwar take bayan rikodin. Idan ya yi mummunan rikodi a gaba, zan guji yin tsokaci a kai. ".[34][35]
Shekara | Album | Matsayi mafi girma | Takaddun shaida | ||
---|---|---|---|---|---|
ITA |
BEL (Wa) |
SWI | |||
2017 | Album | 2 | 96 | 24 |
|
2020 | DNA | 1 </br> |
- | 19 |
|
Shekara | Taken | Kololuwa
matsayi |
---|---|---|
ITA | ||
2017 | Yadda za a furta Sto | 97 |
Shekara | Taken | Matsayi mafi girma | Tabbatarwa | Album | |
---|---|---|---|---|---|
ITA |
SWI | ||||
2016 | "Ninna nanna" | 1 | - |
|
Album |
2017 | "Pizza da kebab" | 3 | - |
| |
"Happy Days" | 4 | - |
| ||
"Habibi" | 7 | - |
| ||
2018 | "Kara Italia" | 1 |
73 |
|
TBA |
"Aminci da Soyayya" (with Charlie Charles and Sfera Ebbasta) |
1 |
31 |
| ||
"Zango" (featuring Sick Luke) |
4 |
- |
| ||
2019 | "Ina son ka" | 10 |
- |
| |
"Turbococo" | 45 |
- |
| ||
"Flashback" | 5 |
- | DNA | ||
2020 | "Boogieman" (featuring Salmo) |
1 |
- |
| |
"Lokaci Mai Kyau" | 1 |
- |
|
Sauran waƙoƙin zane
Shekara | Taken | Matsayi mafi girma | Tabbatarwa | Album |
---|---|---|---|---|
ITA </br> | ||||
2017 | "Ricchi dentro" | 6 |
|
Album |
"Lacrime" | 14 |
| ||
"Milano" ta | 20 |
| ||
"Boulevard" | 23 |
| ||
"Wida" | 28 |
| ||
"Labarai" | 30 |
| ||
"Ba komai" | 32 |
| ||
"Rayuwar aure" | 37 | |||
2020 | Gi x xara | 46 | DNA | |
DNA | 19 | |||
Jennifer (feat. Tashin hankali) | 23 | |||
22:22 | 20 | * FIMI : Zinariya | ||
Abincin sauri | 28 | |||
Maryama (feat. Ta Supreme) | 6 | * FIMI : Zinariya | ||
Combo (feat. Mr Eazi) | 57 | |||
Ƙari | 55 | |||
Barcellona | 40 | |||
Kashe ku | 47 | |||
Scooby | 62 | |||
Fallito | 63 |
Shekara | Taken | Matsayi mafi girma | Album | |
---|---|---|---|---|
ITA </br> |
SWI </br> | |||
2017 | "Kiristi" </br> ( Lacrim feat. Ghali) |
- | 91 | Littafin Lacrim </br> Force & Honneur |
"Bimbi" </br> ( Charlie Charles feat. Izi, Rkomi, Sfera Ebbasta, Tedua & Ghali) |
3 | - |