Gundumar Nijar

Gundumar Nijar
Bayanai
Ƙaramin ɓangare na administrative territorial entity of Niger (en) Fassara, third-level administrative division (en) Fassara da municipality (en) Fassara
Ƙasa Nijar

An raba Sashen Nijar zuwa yankuna. Ya zuwa shekara ta 2005, a cikin Yankunan bakwai da Babban Birni guda ɗaya, akwai yankuna 36, an raba su zuwa yankuna 265, cantons 122 da ƙungiyoyi 81. [1] Ƙungiyoyin biyu na ƙarshe sun rufe duk wuraren da ba a rufe su da Urban Communes (yawan jama'a sama da 10000) ko Karkara Communes (yanayin jama'a a ƙarƙashin 10000), kuma Sashen ne ke jagoranta, yayin da Communes suna da (tun daga 1999) zaɓaɓɓun majalisun da magajin gari. Ƙarin ƙananan Yankuna masu cin gashin kansu sun haɗa da Sultanates, Provinces da Tribes (Ƙabilai). Gwamnatin Najeriya ta kiyasta cewa akwai ƙarin ƙauyuka 17000 da ke ƙarƙashin kulawar ƙauyuka, yayin da akwai fiye da 100 Quartiers (ƙauyuka ko unguwa) waɗanda ke ƙarƙashin kula da ƙauyuka.

An sake tsara yankin na karamar hukuma ta Nijar, wanda aka sani da Tsarin rarraba mulki, ta hanyar jerin dokoki daga 1998 - 2005. Mafi mahimmanci sune:

  • Kundin Tsarin Mulki na 9 ga Agusta 1999;
  • Dokar n°98-032 na 14 ga Satumba, ta ƙayyade ka'idojin Communautés Urbaines;
  • Dokar n°2001-023 na 10 ga watan Agusta 2001, ta kirkiro iyakokin gudanarwa da Ƙungiyoyin Yankin;
  • Dokar n° 2002-017 na 11 Yuni 2002, wanda ke ƙayyade gudanarwa mai zaman kanta na Yankuna, Sashen, da Communes, da kuma wajibai da albarkatunsu; [2]
  • Dokar n° 2002-014 na 11 Yuni 2002, don kirkirar Communes da kuma gyara iyakokinsu da kujerunsu (chefs-lieux). [3]
  • Tun daga shekara ta 2011 akwai sassan 63 da birane hudu

Duk da yake sau da yawa ana fassara shi a matsayin "birni", yankunan Najeriya sune kawai matakin uku na gudanarwa na al'ummar. Wadannan za a iya rarraba su a cikin birane ko yankunan Karkara, kuma yayin da sau da yawa iri ɗaya ne a cikin yankin zuwa sashin gudanarwa na gari ko Birni, duk yankunan ƙasar sun fada cikin gari. An jera yankuna a ƙasa, ta Sashen.

Sashen Abala

[gyara sashe | gyara masomin]

Sashen Ayourou

[gyara sashe | gyara masomin]

Sashen Bagaroua

[gyara sashe | gyara masomin]
  • Bagaroua

Sashen Balléyara

[gyara sashe | gyara masomin]

Sashen Banibangou

[gyara sashe | gyara masomin]
  • Banibangou

Ma'aikatar Bankilare

[gyara sashe | gyara masomin]
  • Bankilare

Ma'aikatar Belbédji

[gyara sashe | gyara masomin]
  • Tarka

Ma'aikatar Bermo

[gyara sashe | gyara masomin]
  • Bermo
  • Gababedji

Ma'aikatar Bosso

[gyara sashe | gyara masomin]

Ma'aikatar Damagaram Takaya

[gyara sashe | gyara masomin]

Sashen Dioundiou

[gyara sashe | gyara masomin]

Ma'aikatar Dungass

[gyara sashe | gyara masomin]

Ma'aikatar Falmey

[gyara sashe | gyara masomin]

Sashen Gazaoua

[gyara sashe | gyara masomin]

Sashen Gothèye

[gyara sashe | gyara masomin]

Sashen Iferouane

[gyara sashe | gyara masomin]

Ma'aikatar Malbaza

[gyara sashe | gyara masomin]
  • Al'ummar Birni na Maradi
    • Garin Maradi I
    • Garin Maradi na II
    • Garin Maradi na Uku

Communauté Urbaine de Niamey (CUN) ya haɗa da birane biyar da kuma 99 Quarters, kowannensu yana da zaɓaɓɓun wakilai (délégués de commune) zuwa Majalisar Communauté Urbain de Niameay .

  • Garin Niamey I: kashi 20;
  • Gundumar Niamey II: kashi 17;
  • Gundumar Niamey III: kashi 17;
  • Gundumar Niamey IV: kashi 17;
  • Gundumar Niamey V: kashi 28.

Sashen Takeita

[gyara sashe | gyara masomin]

Sashen Tanout

[gyara sashe | gyara masomin]

Sashen Tibiri

[gyara sashe | gyara masomin]

Ma'aikatar Torodi

[gyara sashe | gyara masomin]
  • Al'ummar Birni na Zinder
    • Garin Zinder I
    • Garin Zinder na II
    • Garin Zinder III
    • Garin Zinder na IV

Bayanan da aka ambata

[gyara sashe | gyara masomin]
  1. Loi n° 2002-014 du 11 JUIN 2002 portant création des communes et fixant le nom de leurs chefs-lieux[permanent dead link]. Includes list of 213 communes rurales and seats, 52 Communes urbaines and seats
  2. REPUBLIQUE DU NIGER Loi n° 2002-017 du 11 JUIN 2002 déterminant le régime financier des Régions, des Départements et des Communes[permanent dead link].
  3. Loi n° 2002-014 du 11 JUIN 2002 portant création des communes et fixant le nom de leurs chefs-lieux[permanent dead link]. Includes list of 213 communes rurales and seats, 52 Communes urbaines and seats.