Guy Lionnet

Guy Lionnet
Rayuwa
Cikakken suna Guy Félix Joseph Lionnet
Haihuwa Curepipe (en) Fassara, 31 Mayu 1922
ƙasa Seychelles
Mutuwa 30 Nuwamba, 2007
Karatu
Harsuna Faransanci
Sana'a
Sana'a Masanin tarihi, linguist (en) Fassara da agronomist (en) Fassara

Guy Lionnet masanin aikin gona ne ɗan Mauritius-Seychellois, masanin halitta, masanin harshe, marubucin wasan kwaikwayo kuma masanin tarihi . An haife shi a Curepipe Mauritius a ranar 31 ga watan Mayun 1922, ɗan Joseph Félix Lionnet (1898 – 1968) da Marguerite Marie Raymonde Commins (1900 – 1933) kuma ya zauna a Seychelles a shekarar 1945 a matsayin ɗan ƙwararren matashi yayin da ƙasar har yanzu take mulkin mallaka na Burtaniya. . Shi ne Daraktan Noma na farko na ƙasar Seychelles wanda ba ɗan Biritaniya ba kuma ya ba da gudummawa sosai ga kiyayewa a Seychelles a matsayin shugaban hukumomin kiyayewa da yawa ciki har da gidauniyar Seychelles Islands Foundation [1] . Lionnet ya kasance ƙwararren marubuci a kan tarihin Seychelles da flora da fauna na Seychelles kuma ya yi aiki a matsayin babban jakadan Seychelles ga Jamhuriyar Madagascar .[1]

A cikin shekarar 1984, masanin ilimin halittu na Mauritius Deva Duttun Tirvengadum, tsohon darektan Cibiyar Mauritius, ya sake masa suna mangliye gran bwa a matsayin Glionnetia sericea, don girmama Guy Lionnet.

A cikin shekarar 1987 Lionnet an sanya shi cikin lambar yabo ta Global 500 Roll of Honor ta Hukumar Kula da Muhalli ta Majalisar Ɗinkin Duniya a matsayin mutum, "mai alhakin samar da wuraren shakatawa na ƙasa da yawa da kuma kare nau'ikan da ke cikin haɗari a cikin Seychelles." Sun kuma lura cewa ya yi nasarar yaƙin neman shelar Aldabra Atoll a matsayin Gidan Tarihi na Duniya .[2]

Guy Lionnet ya mutu a ranar 30 ga watan Nuwambar 2007 yana da shekaru 85.

Littafi Mai Tsarki

[gyara sashe | gyara masomin]
  • Taƙaitaccen tarihin Seychelles, shekarar 1972
  • Soyayya na Dabino: Coco-de-mer, 1973
  • Tsire-tsire na Seychelles, shekarar 1979
  • Diksyonner Kreol-Franse: Dictionnaire Creol Seychollois-Francais (Kreolische Bibliothek) tare da Danielle D'Offay, shekarar 1982

Littattafai

[gyara sashe | gyara masomin]

Ƙasar Seychelles [3]

Ƙarin karantawa

[gyara sashe | gyara masomin]

Edward Duyker 'Lionnet, Joseph Guy (1922-2007)', Dictionnaire de Biographie Mauricienne, No. 61 ga watan Afrilu, 2012, shafi. 2361-4.

  1. "Ministry Of Foreign Affairs". The Republic of Seychelles. Archived from the original on 2006-07-20. Retrieved 2006-10-13.
  2. "UNEP Global 500 Laureates - Award Winners". United Nations. Archived from the original on 2007-09-27. Retrieved 2006-10-13.
  3. Oxford; Asquith (June 1974). "The Seychelles, by Guy Lionnet. David & Charles, £2.95". Oryx (in Turanci). 12 (4): 487–488. doi:10.1017/S0030605300012333. ISSN 1365-3008.