Harshen Takuu | |
---|---|
| |
Lamban rijistar harshe | |
ISO 639-3 |
nho |
Glottolog |
taku1257 [1] |
Takuu (kuma Mortlock, Taku, Tau, ko Tauu) yare ne na Polynesia daga Ƙungiyar Ellicean da ake magana a tsibirin Takuu, kusa da Tsibirin Bougainville. Yana da alaƙa sosai da Nukumanu da Nukuria daga Papua New Guinea da Ontong Java da Sikaiana daga Solomon Islands . [2]
Ana magana da yaren Takuu a ƙauyen Mortlock a tsibirin Takuu (Marqueen Islands) a gabashin gabar Bougainville a Papua New Guinea . Takuu yana da nisan kilomita 250 zuwa arewa maso gabashin Kieta, babban birnin Bougainville . Tsibirin ya ƙunshi kusan tsibirai 13, amma yawancin jama'a suna zaune a wani karamin tsibirin makwabta mai suna Nukutoa . Tsibirin suna zaune da kusan mutane 400 na asalin Polynesia. Mutanen da ke magana da yaren Takuu an san su da "mutane na Takuu" ko kuma Takuu kawai. A cewar Ethnologue, akwai kimanin mutane 1,750 da ke magana da harshen Takuu.
Takuu yana da ƙayyadaddun ƙayyadadden ƙayyadardun ƙayƙwalwa goma sha ɗaya: f, k, l, m, n, p, da h. Moyle ya bayyana cewa ƙayyadyadaddun da ke ƙunshe da tsayawa sun haɗa da haruffa, p, t da k. Ƙayyadaddar da aka kira fricatives sune, f / v, s da h. Ƙayyar da ke kusa da h. A cewar Moyle, "akwai bambancin tsawo a cikin wasula da kuma tsakanin guda ɗaya da geminate consonants wanda yake da mahimmanci kuma yana da mahimmanci don furcin daidai. " Moyle ya bayyana cewa waɗannan bambance-bambance suna shafar ba kawai tsawon wasula ba har ma da alamu na damuwa yayin faɗin kalmomi daban-daban. Moyle ya ce sau da yawa za ku sami mutanen da ke furta kalmomi iri ɗaya tare da wasali tsakanin waɗannan ƙayyadaddun. Har ila yau, akwai nau'ikan kalmomi daban-daban idan aka yi amfani da su a cikin waƙoƙi.
A cewar Moyle (2011), wasula da ke cikin harshen Takuu sun hada da, /a, e, i, o, u/ .
Ya bayyana cewa manyan wasula /u/ da /i/ ana furta su a matsayin glides /w/ da /j/ bi da bi, musamman idan sun riga ƙananan wasula /a/, ko kuma lokacin da /u/ ya riga /i/.
Tsarin kalma na asali a cikin harshen Takuu shine Subject-Object-Verb .
Harshen Takuu kuma yana amfani da reduplication a cikin yarensu. Yawanci yana nunawa a cikin aikatau. Suna amfani da reduplication a matsayin alamar maimaitawa. Misali da ke ƙasa shine don kwatanta misali na wasu kalmomi a cikin yarensu wanda ke amfani da reduplication. Misali Kalmomin: