![]() | |||||
---|---|---|---|---|---|
ga Augusta, 1990 - ga Janairu, 1992 ← Aliyu Kama - Fidelis Tapgun →
Disamba 1987 - ga Augusta, 1990 ← Chris Abutu Garuba (en) ![]() | |||||
Rayuwa | |||||
Haihuwa | Kaura, 6 ga Yuli, 1947 | ||||
ƙasa | Najeriya | ||||
Ƙabila | Hausawa | ||||
Harshen uwa | Hausa | ||||
Mutuwa | 7 Mayu 2003 | ||||
Karatu | |||||
Harsuna |
Hausa Turanci Pidgin na Najeriya | ||||
Sana'a | |||||
Sana'a | ɗan siyasa | ||||
Imani | |||||
Jam'iyar siyasa |
Peoples Democratic Party Alliance for Democracy (en) ![]() |
Joshua Mamman Madaki (6 Yuli 1947 - 7 May 2003) ya kasance Gwamnan Jihar Bauchi, Nigeria daga Disambar 1987 zuwa Agustan 1990 sannan kuma ya yi Jihar Filato daga Agustan 1990 zuwa Janairun 1992 a lokacin mulkin soja na Manjo Janar Ibrahim Babangida.[1]
An haifi Joshua Mamman Madaki a ranar 6 ga watan Yulin 1947 a garin Manchok dake ƙaramar hukumar ƙaura a jihar Kaduna. Ya halarci Kwalejin St. Paul Wusasa. Bayan shiga aikin soja, yana daga cikin na huɗu da aka kai makarantar horas da sojoji ta Najeriya.[2]
A lokacin juyin mulkin ranar 27 ga watan Agustan 1985, lokacin da Janar Ibrahim Babangida ya karɓi mulki, Laftanar Kanar Madaki ya kasance kwamandan bataliya ta 6 ta Guards da ke Bonny Camp. An ajiye bataliyarsa a jiran aiki a tsibirin Legas, kuma an tuhume shi da tsare hanyoyin gabas zuwa tsibirin Victoria Island.[3] Madaki ya samu muƙamin kwamandan rundunar tsaro bayan juyin mulkin.[4]
Babangida ya ƙarawa Madaki muƙamin Kanar kuma ya naɗa shi Gwamnan Jihar Bauchi a cikin watan Disambar 1987.[5] An mayar da shi Jihar Filato daga Agustan 1990 zuwa Janairun 1992.[1] An samu rikici a tsakanin al’ummar Dong, Tudun Wada da Kabong a garin Jos ta Arewa a Jihar Filato a lokacin ƙidayar jama’a a shekarar 1991 wanda ya hana ƙidayar jama’a samar da bayanan waɗannan yankuna. Kanar Madaki ya kafa hukumar shari’a domin tantance mallakar waɗannan yankuna.[6]
Bayan ya yi ritaya daga aikin soja, Madaki ya zama mamba a jam’iyyar National Democratic Coalition (NADECO), ƙungiyar ƴan ƙabilar Yorubu mafi yawansu ta matsawa gwamnatin Sani Abacha lamba don dawo da mulkin dimokuraɗiyya.[7] A jamhuriya ta huɗu ta Najeriya Madaki ya zama mamba a jam'iyyar People's Democratic Party (PDP). A cikin watan Agustan 2001, an naɗa Madaki Shugaban Hukumar Ƙwallon Ƙafa ta Rugby ta Najeriya.[8] A cikin watan Yunin 2002 ne aka ruwaito cewa yana shirin tsayawa takarar gwamnan jihar Kaduna a cikin watan Afrilun 2003 a dandalin jam’iyyar All People’s Party (APP) mai ƙawance da jam’iyyar All Nigeria People’s Party.[9]
A cikin watan Oktoban 2002, ya koma Alliance for Democracy (AD).[10] Ya shirya tsayawa takarar gwamnan Kaduna akan wannan dandali.[11]
Madaki ya rasu ne a wani hatsarin mota a ranar 8 ga watan Mayun 2003, lokacin da ɗaya daga cikin tayoyin da ke cikin motarsa ƙirar jeep ya fashe, lamarin da ya yi sanadin tayar da motar.[12]