Kogin Gilbert | |
---|---|
General information | |
Suna bayan | Thomas Gilbert (en) |
Labarin ƙasa | |
Tsarin Daidaiton Labarin Kasa | 34°21′S 138°40′E / 34.35°S 138.67°E |
Kasa | Asturaliya |
Territory | South Australia (en) |
River mouth (en) | Light River (en) |
Kogin Gilbert kogi ne a Tsakiyar Yankin Arewa na Kudancin Ostiraliya.
Kogin Gilbert ya haura kusa da Manoora, akan babbar hanyar Barrier kuma yana gudana gabaɗaya kudu,a matsayin wani yanki mai faɗi da mara zurfi ta ƙasar da ba ta da ƙarfi, tana gudana ta Saddleworth, Riverton, Tarlee sannan kudu maso yamma ta Stockport da Hamley Bridge.Gilbert ya isa mahadar tsakaninsu da Kogin Haske kusa da rafi Hamley.Kogin Haske yana ci gaba da yamma zuwa Gulf St Vincent . Gilbert ya sauka 306 metres (1,004 ft) sama da 59 kilometres (37 mi) Hakika.
Halayyar dayawa da koguna na Tsakiyar Arewa da yawa,Gilbert na iya gushewa gaba ɗaya a lokacin rani, duk da haka ya zama ruwan sama mai jujjuyawa da haɗari bayan ruwan tsufana ya bayyana a ambaliya ruwan sama. Ana yin noman hatsi da kiwo ne tare da bankunanta, wadanda galibi ba su da yawa kuma a bude suke.
Kogin yana cikin ƙasashen gargajiya na mutanen Ngadjuri na asali,amma ba a san sunan kogin ba.Mai binciken John Hill ya zo wurinsa a farkon Afrilu 1839, kuma ya sanya masa suna bayan mai kula da kantin mallaka, Thomas Gilbert, wanda ke da alhakin duk shagunan gwamnati. Rubutu na farko da aka ambaci kogin shine mai bincike Edward John Eyre . Lokacin da ya ketare kogin a watan Mayu 1839 a kan balaguron da ya yi a arewa ya yarda cewa an riga an masa suna Gilbert. Kogin ya kasance tushen ruwa mai daɗi ga ƙauyukan da suka biyo baya ba da daɗewa ba, suka warwatse a gefensa.
An wajabta majagaba na farko su haye kogin, amma bayan kafuwar ma’adinan Burra a 1846 aka mika babbar titin Arewa (daga baya mai suna Main North Road ) tsakanin Adelaide da Gawler zuwa Burra. Wannan ya ɗauki fiye da shekaru goma don ginawa kuma ya haɗa da gadoji na farko a kan Gilbert, yawancin an gina su a farkon zuwa tsakiyar 1850s. [1]