Kwalejin Kutama | |
---|---|
| |
Bayanai | |
Iri | makaranta |
Ƙasa | Zimbabwe |
Mulki | |
Hedkwata | Norton (en) da Zimbabwe |
Tarihi | |
Ƙirƙira | 1914 |
Kwalejin Kutama (a hukumance Kwalejin St Francis Xavier) makarantar sakandare ce mai zaman kanta ta Katolika a kusa da Norton, Zimbabwe a yankin Zvimba, kilomita 80 kudu maso yammacin Harare . An haife shi daga tashar Ofishin Jakadancin da aka kafa a shekara ta 1914 kuma Marist Brothers ne ke gudanar da shi, Kutama yana da yawan ɗalibai kusan 700.
Kwalejin Kutama tana ɗaya daga cikin manyan makarantu a Zimbabwe. Kwalejin Kutama ta kasance ta 26 daga cikin manyan makarantun sakandare 100 mafi kyau a Afirka ta Afirka Almanac a cikin 2017, bisa ga ingancin ilimi, shiga ɗalibai, ƙarfi da ayyukan tsofaffi, bayanan makaranta, intanet da bayyanar labarai. [1]
Motocin makaranta "Esse Quam Videri" shine Latin wanda ke nufin "zama, maimakon ya zama kamar".
An kafa shi kafin Yaƙin Duniya na Biyu ta Firistocin Jesuit na Ingila bisa buƙatar Bishop Aston Chichester, Kutama na ɗaya daga cikin cibiyoyin farko da suka ba da ilimin makarantar sakandare ga ɗaliban asalin Afirka a Rhodesia mai mulkin mallaka. Asalinsa na Jesuit yana nunawa a cikin sunansa na hukuma, Kwalejin St Francis Xavier . Makarantar wani bangare ne na Kutama Mission, aikin Katolika wanda Jesuits ke gudanarwa amma yanzu Marist Brothers ke gudanarwa, tsarin Katolika da aka sadaukar da shi ga aikin ilimi.
Shugaban makarantar na farko shi ne Uba Jerome O'Hea, wani firist da aka haifa a Ireland wanda aka sanya masa suna asibitin mishan na yankin. Babban malaminsa shi ne James Anthony (wanda aka fi sani da "Jachi") Chinamasa, Tsohon Boy na Kwalejin Kutama (KOBA) kuma babban ɗan'uwan Ministan Shari'a na Zimbabwe Patrick Chinamasa. Shugaban makarantar na yanzu shine Mista Francis Mukoyi wanda ya maye gurbin Br Jacob Mutingwende.
Kamar yawancin makarantun sakandare a Zimbabwe, waɗanda ke bin tsarin makarantar gargajiya na Burtaniya, ɗalibai a Kutama an raba su zuwa gidaje huɗu kowannensu yana da launi na kansa:
Makarantar ta fara yin rajistar 'yan mata a karo na farko a 2024.
The research leading up to the publication of the 100 Best High Schools in Africa began with the launching of the website in December 2000.