Lucy Kibaki

Lucy Kibaki
mutum
Bayanai
Jinsi mace
Ƙasar asali Kenya
Suna Lucy
Shekarun haihuwa 1940
Wurin haihuwa Central Province (en) Fassara
Lokacin mutuwa 26 ga Afirilu, 2016
Wurin mutuwa Landan da Cromwell Hospital (en) Fassara
Sanadiyar mutuwa Sababi na ainihi
Dalilin mutuwa Ciwon zuciya
Mata/miji Mwai Kibaki (mul) Fassara
Harsuna Turanci
Sana'a ɗan siyasa
Muƙamin da ya riƙe First Lady of Kenya (en) Fassara da First Lady of Kenya (en) Fassara
Ilimi a Alliance Girls High School (en) Fassara
Lucy Kibaki

Lucy Muthoni Kibaki (ranar 13 ga watan Janairun 1936 - ranar 26 ga watan Afrilun 2016)[1] matar tsohon shugaban Kenya Mwai Kibaki ce kuma ita ce Uwargidan Shugaban Kenya daga shekarar 2002 zuwa 2013.

Tarihin Rayuwa

[gyara sashe | gyara masomin]

An haifi Lucy Muthoni a shekara ta 1936. Iyayenta su ne Rev. John Kagai, fasto na Cocin Presbyterian na Gabashin Afirka da Rose Nyachomba, a Mukurwe-ini, gundumar Nyeri, (wanda a da ake kira gundumar Nyeri a Lardin Tsakiya), Kenya.[2] Ta yi karatu a makarantar sakandaren ƴan mata ta Alliance,[3] sannan ta samu horo a matsayin malama, inda ta fara aiki a Kwalejin Malamai ta Kamwenja daga baya kuma a Kwalejin Kambui da ke Kiambu, inda ta kai matsayin shugabar makaranta.[2]

Ta haɗu da Emilio Mwai Kibaki a cikin shekarar 1959. Bayan soyayya ta shekara biyu, sun yi aure a 1961, tare da Lucy ta bar aikin koyarwa a 1963.[2] Sun haifi ƴaƴa huɗu: Judy Wanjiku, Jimmy Kibaki, David Kagai da Tony Githinji. Ta kasance kaka ga Mwai Kibaki jnr Sean Andrew, Rachael Muthoni, da sauransu. Kibaki ya kasance majiɓincin ƙungiyar jagororin mata na Kenya.[4]

Lucy Kibaki

Lucy Kibaki ta rasu ne a ranar 26 ga watan Afrilun 2016 a asibitin Bupa Cromwell da ke Landan, bayan gajeriyar jinya a asibitin Nairobi saboda ciwon ƙirji.[2] Ta kasance 80.

Aikin sadaka

[gyara sashe | gyara masomin]

An san Lucy don tallafawa marasa galihu da nakasassu.[5] Ta jagoranci ƙungiyar matan shugabannin Afirka 40 da ke yaƙi da cutar HIV/AIDS.[5]

  1. Phombeah, Gray (2005-05-06). "Kenya's controversial first lady". BBC News. Retrieved 2011-08-09.
  2. 2.0 2.1 2.2 2.3 Obwocha, Beatrice (26 April 2016). "Lucy Kibaki dies". Daily Nation.
  3. "Alliance Girls High School: Historical Perspectives". Alliancegirlshigh.com. 1948-02-28. Archived from the original on 3 September 2011. Retrieved 2011-08-09.
  4. KBC, 23 February 2007: First Lady assures KGGA of support Archived 25 ga Yuni, 2007 at the Wayback Machine
  5. 5.0 5.1 BBC News, 19 May 2006 Kenyan first lady in Aids storm