![]() | |
---|---|
Rayuwa | |
Haihuwa | Abeokuta, 26 ga Janairu, 1971 (53 shekaru) |
ƙasa | Najeriya |
Karatu | |
Makaranta | Jami'ar Ibadan |
Sana'a | |
Sana'a | jarumi, darakta da marubin wasannin kwaykwayo |
IMDb | nm2194713 |
Muyiwa Ademola (an haife shi 26 ga watan Janairun 1973), kuma aka sani da Muyiwa Authentic, ɗan wasan kwaikwayo ne na Najeriya, mai shirya fina-finai, kuma darakta.[1] A shekarar 2005, fim ɗinsa na ORI (Fate) ya lashe mafi kyawun fim ɗin ƴan asalin ƙasar a 1st Africa Movie Academy Awards. A shekarar 2008, an zaɓe shi don lambar yabo ta 4th Africa Movie Academy Awards don Mafi Fitaccen Jarumin ƴan asalin ƙasar.[2][3][4]
An haife shi a ranar 26 ga watan Janairun 1971 a Abeokuta, babban birnin jihar Ogun kudu maso yammacin Najeriya.[5] Ya halarci Makarantar Sakandare ta St. David da ke Molete a Ibadan inda ya samu takardar shedar Sakandare a Afirka ta Yamma.[6] Daga nan ya wuce Jami'ar Ibadan inda ya sami digiri na farko a fannin ilimin manya.[7]
Ya shiga harkar fina-finan Najeriya ta hannun Charles Olumo, wanda aka fi sani da Agbako wanda ke zaune a mahaifarsa, Abeokuta.[8] Daga baya ya haɗu da wani daraktan fina-finai mai suna SI Ola wanda ya koya masa wasan kwaikwayo da shirya fina-finai.[9] Ya fara aikinsa sosai a shekarar 1991. A shekarar 1995, ya fitar da rubutunsa na farko a cikin fim mai suna Asise (Blunder). Dibel ne ya ɗauki nauyin samarwa, wanda ke hulɗar samar da saiti. Tun daga shekarar 1995, ya shirya, bayar da umarni da kuma fitowa a cikin fina-finan Nollywood da yawa na Yarbawa.[10] A watan Janairun 2013, an ba da rahoton cewa ya yi hatsari, wanda kusan ya yi sanadin mutuwarsa.[11] Adenekan Mayowa ne ke kula da shi.
Ademola ya auri wata mata mai suna Omolara Ademola a ranar 23 ga watan Yuni, 2006, kuma suna da ƴaƴa uku tare. Yana kuma da wasu tagwaye a wajen aure, wanda hakan ya sa ya zama uba ga ƴaƴa biyar. Matarsa da dukan ƴaƴansa suna zaune a Toronto, Kanada.[12]