Obalende | ||||
---|---|---|---|---|
| ||||
| ||||
Wuri | ||||
| ||||
Ƴantacciyar ƙasa | Najeriya | |||
Jihohin Najeriya | jahar Legas | |||
Ƙananan hukumumin a Nijeriya | Eti-Osa |
Obálendé, unguwar Yoruba da ake ce mata Ibi ti Oba le wa de, ma'ana "Inda sarki ya bi mu", unguwa ce a Legas, ƙasar Najeriya, da ke cikin Eti-Osa LGA, kusa da tsibirin Legas . Gwamnatin Jihar Legas ta raba Eti-Osa zuwa wasu Yankunan Ci Gaban Al'umma (LCDA) wanda Ikoyi-Obalende ta na ɗaya daga cikin su. Ta ƙunshi makarantu da yawa, gami da Kwalejin Yara Mai Tsarki Obalende, Kwalejin St Gregory, Makarantar Ƙasa da Ƙasa ta Aunty Ayo da Makarantar Grammar ta Mata. Tana da iyaka da barikin ƴan sanda da barikin Sojoji. Obalende tana da yawa kuma yana cike da mutane. Obalende sananne ne ga rayuwar dare, gundumar jan haske da kuma suya tare da mahaɗar da ake kira mahaɗar Suya.[1][2][3]
Royal West African Frontier Force (RWAFF) wanda ya ƙunshi yawancin mazajen Hausa da farko sun kafa sansani a ƙasar da Kwalejin Sarki, Legas ke. Sa'an nan kuma, buƙatar amfani da ƙasar ta tashi kuma Oba na Legas ya matsa wa Gwamnan Legas don sake zama da mutanen RWAFF, kuma ya sayar da ƙasar budurwa a cikin abin da ke yanzu Obalende ga Gwamnatin mulkin mallaka ta ƙasar Burtaniya.
Bayan sake zama a cikin ƙasar da aka saya, mutanen RWAFF sun ba da sunan wurin Ibi ti Ọba lé wà dé, wanda aka fassara daga Yoruba yana nufin "wurin da sarki ya kore mu".
|url=
(help)