Samuel Ankama | |||
---|---|---|---|
| |||
Rayuwa | |||
Haihuwa | Otshaandja (en) , 27 Oktoba 1957 | ||
ƙasa | Namibiya | ||
Mutuwa | 4 ga Yuli, 2021 | ||
Karatu | |||
Makaranta |
University of Maryland, Baltimore County (en) University of Edinburgh (en) University of Warwick (en) | ||
Sana'a | |||
Sana'a | ɗan siyasa da Malami | ||
Imani | |||
Jam'iyar siyasa | SWAPO Party (en) |
Cif Samuel Ankama (27 Oktoba 1957 - 4 Yuli 2021) ɗan siyasan Namibiya ne, shugaban gargajiya, kuma malami. Memba ne na SWAPO, Ankama ya kasance memba na Majalisar Dokokin Namibiya daga shekarun 2005 zuwa 2021.[1]
Ankama ya kasance dayn gwagwarmayar SWAPO na cikin gida tun farkon shekarun 1980. Ya kasance Jami'in Watsa Labarai a kungiyoyi daban-daban, ciki har da Majalisar Coci a Namibiya da Ƙungiyar Ma'aikatan Namibiya mai alaƙa da SWAPO. A cikin shekara ta 1989, yayin da Namibiya ta sami 'yancin kai, Ankama ya sami digiri na farko a fannin ilimi a Jami'ar Edinburgh a Scotland. A shekarar 1992, Ankama ya zama magajin garin Oshakati na farko. Ankama ya bar wannan muƙamin ne a shekarar 1995 lokacin da ya samu gurɓin karatu a jami’ar Warwick ta ƙasar Ingila, inda ya kammala karatunsa a shekarar 1996 da digirin digirgir (MA) a fannin nazarin harshe. A cikin shekara ta 2001, ya sami gurbin karatu na Fulbright don yin karatu a Amurka don samun Ph.D., wanda ya samu a shekarar 2003 daga Jami'ar Maryland, Baltimore County a fannin karatu da al'adu. Ph.D. ɗin sa a karatun ya kasance cikin harsunan Namibiya na asali a cikin tsarin ilimi na ƙasa. Daga shekarun 2003 zuwa 2005, Ankama ya yi aiki a manyan muƙamai da dama a harabar jami'ar Namibiya ta arewacin Oshakati. A shekara ta 2005, an zaɓe shi a cikin jerin sunayen SWAPO na Majalisar Dokoki ta Ƙasa a karo na 54 kuma aka zaɓe shi a Majalisar Dokoki ta 4th.[2]
Kafin zaɓen shekara ta 2009, Ankama ya koma matsayi na 37 a jerin zaɓukan SWAPO. An sake zaɓen shi aka naɗa shi mataimakin ministan ayyuka da sufuri.[3] A cikin sauya shekar da majalisar ministocin ta yi bayan taron SWAPO karo na biyar a shekarar 2012, Cif Ankama ya musanya muƙamai da Cif Kilus Nguvauva kuma ya kasance mataimakin ministan kamun kifi da albarkatun ruwa.[4]
Ya mutu sakamakon rikice-rikice masu alaka da cutar COVID-19 a Ongwediva, yankin Oshana a ranar 4 ga watan Yuli 2021.[5]