![]() | ||||
---|---|---|---|---|
شهارة (ar) | ||||
![]() | ||||
| ||||
Wuri | ||||
| ||||
Ƴantacciyar ƙasa | Yemen | |||
Governorate of Yemen (en) ![]() | 'Amran Governorate | |||
District of Yemen (en) ![]() | Gundumar Shaharah | |||
Yawan mutane | ||||
Harshen gwamnati | Larabci | |||
Labarin ƙasa | ||||
Altitude (en) ![]() | 2,600 m |
Shahara ( Larabci: شهارة Shahārah ) ƙauye ne a saman dutse, kuma wurin zama na gundumar Shahara na lardin Amran a ƙasar Yemen. Ƙauyen "yana da nisan mita 2,600 kuma yana kallon tsaunin tsaunuka zuwa kudanci. [1] Ƙauyen yana a saman wani dutse mai suna ''Jabal Shahara''[2] wanda shi ne tsiron Jabal al-Ahnum.[3] Ƙauyen ya ƙunshi tsofaffin gidaje na dutse da kuma rijiya. An lura da yankin don gadar Dutsuna a ƙasa, wanda wani ubangidan gida ne ya gina shi a ƙarni na 17 don haɗa ƙauyuka biyu a kan wani kwazazzabo mai zurfi.[4][1]
Ko da yake a tarihi yankin Hashid, Shahara da al-Ahnum a yau yankin Bakil ne.[5] Shahara tana da kofofi uku: Bab al-Nahr, Bab al-Nasr, da Bab al-Saraw.[5] Babban sansanin tarihi na Shaharat al-Fish yana gabas.[5] Ana kuma kiran garin da sunan: Shaharat al-Ra's saboda wurin da yake acan kolin dutsen.[5]
Garin nada alaƙa da sarkin jahiliyya As'ad al-Kamil.[5] Amir Zul-Sharafayn Muhammad bn Ja'afar ɗan limamin al-Qasim bn Ali al-Ayyani (wanda ya rasu a shekara ta 1085) ya mai da Shahara a matsayin babban birninsa, daga baya kuma aka binne shi a nan.[5] Garin a tarihi ana kiransa da Shaharat al-Amir bayansa.[5] Wani tsohon sunan garin shine Mi'attiq.[5]
Marubucin ƙarni na 10 al-Hamdani ya ambato Shahara a matsayin dutse da kagara, kuma ya bayyana a madogaran tarihi a tsawon tsakiyar zamanai da farkon zamani.[3] A tarihi cibiyar ilimi ce kuma ta kasance gida ga fitattun malaman fikihu, malamai, da mawaƙa.[5] Yana da muhimmanci musamman a lokacin Rikicin Yemen da Ottoman a ƙarni na 16 da na 17, lokacin da ya kasance ɗaya daga cikin muhimman tungaye a tsaunukan yammacin Yemen.[3] Daular Usmaniyya sun yi yunƙurin kama Shahara, amma sau ɗaya kawai suka yi nasara - a shekara ta 1587 ( 995H ) a ƙarƙashin Gwamna Mustafa Asim Pasha.[5] Al-Mansur al-Qasim, Imam Zaidi na Yaman, ya rasu a Shahara a shekara ta 1620 Miladiyya (1029H). [3] Shahara ya kasance babban birninsa, kuma masallacin jam'i na garin ana danganta shi da shi.[5] Mawakiya Zainab bint Muhammad al-Shahariyyah, wacce ta rasu a shekara ta 1702 (1114H), ta fito daga Shahara; Ba a taɓa haɗa waƙarta zuwa diwan ba amma tana da "wuri mai daraja a cikin adabin Yemen".[5]
Daular Usmaniyya sun yi yunkurin yiwa Shahara ƙawanya a shekarar 1905 amman haƙa bata cimma ruwa ba-(ba suyi nasara ba).[5]