Sophien Kamoun | |
---|---|
Rayuwa | |
Haihuwa | Tunis, 8 Disamba 1965 (58 shekaru) |
ƙasa | Tunisiya |
Karatu | |
Makaranta |
Pierre and Marie Curie University (en) University of California, Davis (en) 1991) Doctor of Philosophy (en) |
Harsuna | Turanci |
Sana'a | |
Sana'a | biologist (en) da geneticist (en) |
Employers |
University of East Anglia (en) Sainsbury Laboratory (en) |
Kyaututtuka |
gani
|
Mamba |
Academia Europaea (en) Royal Society (en) |
Sophien Kamoun, FRS MAE[1] an haife shi a ranar 8 ga watan Disamba, shekarar 1965, masanin ilimin halittau ɗan ƙasar Tunisiya. Shi babban masanin kimiyya ne a ɗakin gwaje-gwaje na Sainsbury kuma farfesa a fannin ilmin halittu a Jami'ar Gabashin Anglia (UEA). An san Kamoun don ba da gudummawa ga fahimtarmu game da cututtukan shuka/tsirrai da rigakafin shuka.[2]
Kamoun ya girma a Tunisia. Ya yi karatu a Jami'ar Pierre da Marie Curie a Paris sannan kuma a Jami'ar California, Davis inda ya sami digiri na uku a cikin shekarar 1991 don nazarin kwayoyin halitta na ƙwayoyin cuta, Xanthomonas campestris.[3]
An san Kamoun da gudummawar da yake bayarwa wajen fahimtar cututtukan shuka da rigakafin shuka. Ya yi amfani da ilimin genomics da hanyoyin nazarin halittu don samun fahimta game da ilmin halittu da juyin halitta na ƙwayoyin cuta na eukaryotic.[1] Ya gano iyalai masu cutar jijiyoyi daga ƙwayoyin cuta kuma ya nuna yadda za su iya canza rigakafin shuka. Ya nuna yadda haɗin kai tare da tsire-tsire masu masaukin baki ya yi tasiri ga gine-ginen ƙwayoyin cuta na pathogens, haɓaka juyin halittar kwayoyin halittau, da kuma haifar da bayyanar hanyoyin sadarwa masu karɓar rigakafi.[1]
Bayan yayi PhD, Kamoun ya yi aiki a Cibiyar Kimiyyar Kimiyya ta ƙasa (NSF) (Center for Engineering Plants for Resistance Against Pathogens) a Jami'ar California, Davis,[4] kuma a Sashen Nazarin Halittu (Jami'ar Wageningen, Netherlands). Ya kasance a sashen koyarwa na cututtukan tsirrai (Jami'ar Jihar Ohio) daga shekarun 1998 zuwa 2007, kafin ya shiga The Sainsbury Laboratory a shekara ta 2007. Ya yi aiki a matsayin shugaban ɗakin gwaje-gwaje na Sainsbury daga shekarun 2009 zuwa 2014 kuma yana riƙe da muƙamin farfesa a fannin ilmin halittu a Jami'ar Gabashin Anglia. Kamoun ya yi aiki a matsayin shugaban ƙungiyar ƙasa ta Duniya da Molecular Plant-Microbe daga shekarun 2012-2014.[5]
Kamoun ya samu kyaututtuka da karramawa da dama. Ya karɓi lambar yabo ta 2003 Syngenta[6] da lambar yabo ta 2013 Noel Keen daga American Phytopathological Society,[7] Daiwa Adrian Prize a shekara ta 2010,[8] da Kuwait Prize a shekara ta 2016.[9] An zaɓe shi memba na Academia Europaea (MAE) a cikin shekarar 2011,[10] da European Molecular Biology Organisation (EMBO) a shekarar 2015.[11] Kamoun ya ci nasara a ci gaba na Hukumar Binciken Turai (ERC) Advanced Investigator grants a cikin shekarun 2011 da 2017.[12] A cikin shekarar 2018, an zaɓe shi a matsayin Fellow of the Royal Society (FRS) kuma ya sami lambar yabo ta Linnean saboda fitattun gudummawar da ya bayar ga kimiyyar shuka/tsirrai.