![]() | |
---|---|
Rayuwa | |
Cikakken suna | Uyaiedu Ikpe-Etim |
Haihuwa | Najeriya, 1989 (35/36 shekaru) |
ƙasa | Najeriya |
Karatu | |
Makaranta |
Eastern Mediterranean University (en) ![]() IIE MSA |
Harsuna | Turanci |
Sana'a | |
Sana'a |
filmmaker (en) ![]() ![]() |
Kyaututtuka |
gani
|
IMDb | nm11740838 |
Uyaiedu Ikpe-Etim (an haife ta a shekarar 1989) fitaccen mai shirya fina-finai ce na Najeriya, marubuciya allo kuma mai shirya fina-finai, wanda ke ƙirƙirar ayyukan da ke ba da labarin al'ummomin LGBTQ da aka ware a Najeriya. A shekarar 2020 BBC ta saka ta cikin jerin mata 100 na Shekara.
An haifi Ikpe-Etim a shekarar 1989.[1] Ita ce ta kafa kamfanin samar da Hashtag Media House, kuma tun daga shekara ta 2011, ta yi aiki don ba da murya ga ƙananan ƙabilu na Najeriya, musamman al'ummar LGBTQ da ke can. Ana tsananta haƙƙin al'umman LGBT a Afirka, kuma Najeriya da masana'antar fim ɗin ba ta banbanta: a cikin Nollywood an yi ba'a da halayen ɗan luwaɗi kuma an nuna su a matsayin masu farauta, waɗanda sha'awar tattalin arziƙi ke motsa su ko kuma ƙarƙashin rinjayar ƙungiyoyin asiri da sihiri kuma galibi suna ƙarewa azabtar da abin da suka aikata ko kuma ikilisiya ta cece su. Waɗannan fina -finan da ke nuna ƙungiyar LGBTQ a Najeriya, galibi suna nuna maza masu luwaɗi..[2][3][4]
A shekarar 2020, Ikpe-Etim, tare da mai shirya fina-finai Pamela Adie sun yi fice a Najeriya saboda yadda suka shirya fim ɗin Ìfé . Fim ɗin shi ne fim ɗin Ikpe-Etim na farko kuma ya ba da labarin soyayya tsakanin mata biyu. Ìfé ba shine fim na farko mai taken madigo da aka fara samarwa a Najeriya ba, amma shine farkon wanda ya nuna irin wannan alaƙar a al'ada, ba tare da nuna wariya ko hasashe ba. [5] Lallai furodusa, darakta da 'yan wasan kwaikwayo a cikin manyan ayyuka duk membobi ne na al'ummar LGBT ta Najeriya. [3] Ikpe-Etim ta bayyana a matsayin mai rarrabewa. Koyaya, samarwa dole ne ta fuskanci Hukumar Fina-finai da Fina-Finan Bidiyo ta Kasa, wanda ya kai ga yin barazana ga masu ƙirƙira da hukuncin ɗaurin kurkuku saboda “ƙarfafa liwaɗi” a cikin ƙasar da doka ta hana auren jinsi tun shekara ta 2014. [5] A zahiri, don gujewa yin taƙaici, an fito da fim ɗin a ƙasashen waje a watan Oktoba shekara ta 2020, a Bikin Fim na LGBT na Toronto..[6][7] An sake sa ƙarshe akan dandamalin yawo ehtvnetwork.com. An nuna shi a bikin Leeds International Film Festival a watan Nuwamba shekara ta 2020.
Maganar TEDx ta Uyaiedu: Samun 'Yanci daga Akwatin Ingilishi wanda a cikinta take tambaya daga inda shauƙin son yin watsi da asalin Afirka ta fito. A watan Agusta shekarar 2017, Uyaiedu ya ba da jawabi a Jami'ar Gabashin Bahar Rum kan mahimmancin yin tambayoyi.
A shekarar 2020 an saka Ikpe-Etim a matsayin ɗaya daga cikin Mata 100 na BBC na 2020, inda ta amince da gudummawar da ta bayar wajen kare hakkin mata a Najeriya.[8][9]
<ref>
tag; no text was provided for refs named :4