เรือด่วนเจ้าพระยา |
|
|
ที่ตั้ง | กรุงเทพมหานคร |
---|
เส้นทางเดินเรือ | แม่น้ำเจ้าพระยา |
---|
ประเภทบริการ | เรือด่วนพิเศษ, เรือด่วนปรับอากาศ |
---|
สาย |
- ธงส้ม นนทบุรี-วัดราชสิงขร
- ธงเหลือง นนทบุรี-สาทร
- ธงเขียวเหลือง ปากเกร็ด-สาทร
- ธงแดง นนทบุรี-สาทร
- เรือประจำทาง ไม่มีธง (งดให้บริการชั่วคราว)
|
---|
เจ้าของ | กลุ่มบริษัทสุภัทรา |
---|
ผู้ดำเนินงาน | บริษัท เรือด่วนเจ้าพระยา จำกัด |
---|
กำกับดูแล | กรมเจ้าท่า, กรุงเทพมหานคร |
---|
เริ่มดำเนินงานเมื่อ | พ.ศ. 2514 |
---|
ความยาวของเส้นทาง | 32 กม. (19.88 ไมล์) |
---|
จำนวนสาย | 5 สาย |
---|
จำนวนเรือ | 65 ลำ |
---|
จุดเปลี่ยนสายทาง | ท่าสาทร |
---|
จำนวนท่าเรือ | 38 ท่า |
---|
เว็บไซต์ | www.chaophrayaexpressboat.com |
---|
แผนที่เส้นทาง |
---|
|
|
|
|
N33
|
ปากเกร็ด
|
|
|
|
N32
|
วัดกลางเกร็ด
|
|
|
|
N31/1
|
บ้านพักข้าราชบริพารติวานนท์
|
|
|
|
N31
|
กระทรวงพาณิชย์
|
|
|
|
N30/1
|
พระนั่งเกล้า
|
|
|
|
|
สะพานพระนั่งเกล้า ไทรม้า – แยกนนทบุรี 1
|
|
|
|
N30
|
นนทบุรี (พิบูลสงคราม 3)
|
สะพานพระราม 5
|
N29/1
|
|
|
|
|
|
|
N29
|
พิบูลสงคราม 2 ไม่จอด
|
วัดเขียน
|
N28
|
|
|
|
วัดตึก
|
N27
|
|
|
|
|
|
|
N26
|
วัดเขมา
|
|
|
|
N25
|
พิบูลสงคราม 1 ไม่จอด
|
พระราม 7
|
N24
|
|
|
|
|
ข้ามเขต
|
|
|
|
|
|
นนทบุรี
|
|
|
|
กรุงเทพ
|
|
|
|
|
N23
|
วัดสร้อยทอง
|
|
|
|
|
บางโพ บางอ้อ – เตาปูน
|
|
|
|
N22
|
บางโพ
|
|
|
|
N21
|
เกียกกาย
|
|
|
|
N20
|
เขียวไข่กา จอดเป็นบางเที่ยว
|
|
|
|
N19
|
กรมชลประทาน จอดเป็นบางเที่ยว
|
|
|
|
N18
|
พายัพ
|
วัดเทพากร
|
N17/1
|
|
|
ไม่จอด
|
วัดเทพนารี
|
N17
|
|
|
ไม่จอด
|
สะพานกรุงธน
|
N16
|
|
|
|
|
|
|
N15
|
เทเวศร์
|
พระราม 8
|
N14
|
|
|
ไม่จอด
|
|
|
|
N13
|
พระอาทิตย์
|
พระปิ่นเกล้า
|
N12
|
|
|
|
ท่ารถไฟ
|
N11
|
|
|
|
พรานนก (วังหลัง)
|
N10
|
|
|
|
|
|
|
N9
|
ท่าช้าง
|
|
|
|
N8
|
ท่าเตียน
|
วัดอรุณ
|
★
|
|
|
|
|
|
|
|
สนามไชย อิสรภาพ – สามยอด
|
|
|
|
N7
|
ราชินี
|
|
|
|
N6/1
|
ยอดพิมาน ไม่จอด
|
|
|
|
N6
|
สะพานพุทธ
|
|
|
|
N5
|
ราชวงศ์
|
|
|
|
N4
|
กรมเจ้าท่า
|
|
|
|
N3
|
สี่พระยา
|
ไอคอนสยาม
|
N2/1
|
|
|
สายธงส้มเพิ่มจุดจอดชั่วคราว
|
|
|
|
N2
|
วัดม่วงแค ไม่จอด
|
|
|
|
N1
|
โอเรียนเต็ล
|
|
|
|
|
สะพานตากสิน กรุงธนบุรี – สุรศักดิ์
|
|
|
|
CEN
|
สาทร
|
|
|
|
S1
|
วัดเศวตฉัตร ปิดปรับปรุง
|
|
|
|
S2
|
วัดวรจรรยาวาส จอดเป็นบางเที่ยว
|
|
|
|
S3
|
วัดราชสิงขร
|
|
|
|
|
|
|
|
|
ข้อมูล ณ วันที่ 26 ธันวาคม 2565
|
| |
|
เรือด่วนเจ้าพระยา (อังกฤษ: Chao Phraya Express Boat) เป็นเรือโดยสารในแม่น้ำเจ้าพระยา ให้บริการในเส้นทางปากเกร็ด-นนทบุรี-สาทร-วัดราชสิงขร โดย บริษัท เรือด่วนเจ้าพระยา จำกัด
ประวัติ[แก้]
เรือด่วนเจ้าพระยา มีจุดเริ่มต้นมาจากการเดินเรือในแม่น้ำเจ้าพระยา โดยองค์การรับส่งสินค้าและพัสดุภัณฑ์ (สรพ.) และได้ขายกิจการดังกล่าวให้กับ บริษัท เรือด่วนเจ้าพระยา จำกัด ซึ่งก่อตั้งขึ้นโดย คุณหญิง สุภัทร สิงหลกะ และรับช่วงมาดำเนินงานต่อในปี พ.ศ. 2514[1]
แต่เดิมบริษัทได้ดูแลกิจการเกี่ยวกับเรือข้ามฟากอยู่ก่อนแล้ว และที่ผ่านมาได้ประสบปัญหาเกี่ยวกับการแย่งที่จอดกันระหว่างเรือด่วน และเรือข้ามฟาก เนื่องจากเรือด่วนเป็นกิจการของรัฐบาล จึงมีสิทธิในการเข้าจอดทุกท่าน้ำ นอกจากนี้ได้มีการเปิดเสรีการเดินเรือโดยให้กรมเจ้าท่าเป็นคนกำกับดูแล ทำให้มีความหนาแน่นสูงในการเข้าเทียบท่าเกิดปัญหาและเสี่ยงต่อการเกิดอุบัติเหตุ เมื่อรัฐบาลขายกิจการจึงได้เข้าซื้อเพื่อบริหารงานทางน้ำในแม่น้ำเจ้าพระยาได้อย่างสมบูรณ์แบบขึ้น[2]
เส้นทางเดินเรือ[แก้]
ปัจจุบัน เรือด่วนเจ้าพระยาประกอบไปด้วยเส้นทางเดินเรือจำนวน 5 สาย[3] มีเรือให้บริการ 65 ลำ ให้บริการ 38 ท่าตลอดระยะทางประมาณ 32 กิโลเมตร[4] ครอบคลุมตั้งแต่ท่าน้ำปากเกร็ด ไปจนถึง ท่าวัดราชสิงขร โดยมีเส้นทางหลัก ประกอบไปด้วย
- เรือด่วน ธงส้ม เป็นเรือด่วนพิเศษ ให้บริการในเส้นทางตั้งแต่ ท่านนทบุรี - ท่าวัดราชสิงขร ให้บริการทุกวัน ค่าโดยสาร 16 บาทตลอดทั้งสาย
- เรือด่วน ธงเหลือง เป็นเรือด่วนพิเศษ ให้บริการในเส้นทางตั้งแต่ ท่านนทบุรี - ท่าสาทร ให้บริการวันจันทร์ - ศุกร์ ค่าโดยสาร 21 บาทตลอดทั้งสาย
- เรือด่วน ธงเขียวเหลือง เป็นเรือด่วนพิเศษ ให้บริการในเส้นทางตั้งแต่ ท่าปากเกร็ด - ท่าสาทร ให้บริการวันจันทร์ - ศุกร์ ค่าโดยสาร แบ่งเป็น 3 อัตรา ปากเกร็ด-นนทบุรี 14 บาท นนทบุรี-สาทร 21 บาท และ ปากเกร็ด-สาทร 33 บาท
- เรือด่วน ธงแดง เป็นเรือด่วนแบบปรับอากาศ มีชื่อเรียกอีกชื่อว่า ริว่า เอ็กเพรส ให้บริการในเส้นทางตั้งแต่ ท่านนทบุรี - ท่าสาทร ให้บริการทุกวัน ค่าโดยสาร 30 บาทตลอดทั้งสาย (ปกติ 50 บาท)
- เรือโดยสารประจำทาง ไม่มีธง ปัจจุบันงดให้บริการชั่วคราว[1]
เรือท่องเที่ยว ธงสีฟ้า [แก้]
นอกจากเรือด่วนแล้ว เรือด่วนเจ้าพระยายังให้บริการเรือท่องเที่ยว โดย บริษัท เจ้าพระยาทัวร์ริสท์โบ๊ท จำกัด ซึ่งเป็นบริษัทในกลุ่มสุภัทรา กำหนดสัญลักษณ์ด้วยธงสีฟ้า เป็นการวิ่งระยะสั้นระหว่างท่าพระอาทิตย์กับท่าสาทร โดยในช่วงเย็นจะขยายเส้นทางไปจนถึงเอเชียทีค ให้บริการทุกวัน[5][6]
- ขาไป ออกจากท่าพระอาทิตย์ ไปยังท่าสาทร เที่ยวแรกเวลา 8.30 น. เที่ยวสุดท้ายเวลา 17.00 น. ความถี่ 30 นาทีต่อรอบ ตั้งแต่เวลา 15.30 น. จะขยายเส้นทางไปจนถึงเอเชียทีค
- ขากลับ ออกจากท่าสาทร ไปยังท่าพระอาทิตย์ เที่ยวแรกเวลา 09.00 น. เที่ยวสุดท้ายเวลา 17.30 น. ความถี่ 30 นาทีต่อรอบ
ท่าเรือ[แก้]
|
|
|
|
N33
|
ปากเกร็ด
|
|
|
|
N32
|
วัดกลางเกร็ด
|
|
|
|
N31/1
|
บ้านพักข้าราชบริพารติวานนท์
|
|
|
|
N31
|
กระทรวงพาณิชย์
|
|
|
|
N30/1
|
พระนั่งเกล้า
|
|
|
|
|
สะพานพระนั่งเกล้า ไทรม้า – แยกนนทบุรี 1
|
|
|
|
N30
|
นนทบุรี (พิบูลสงคราม 3)
|
สะพานพระราม 5
|
N29/1
|
|
|
|
|
|
|
N29
|
พิบูลสงคราม 2 ไม่จอด
|
วัดเขียน
|
N28
|
|
|
|
วัดตึก
|
N27
|
|
|
|
|
|
|
N26
|
วัดเขมา
|
|
|
|
N25
|
พิบูลสงคราม 1 ไม่จอด
|
พระราม 7
|
N24
|
|
|
|
|
ข้ามเขต
|
|
|
|
|
|
นนทบุรี
|
|
|
|
กรุงเทพ
|
|
|
|
|
N23
|
วัดสร้อยทอง
|
|
|
|
|
บางโพ บางอ้อ – เตาปูน
|
|
|
|
N22
|
บางโพ
|
|
|
|
N21
|
เกียกกาย
|
|
|
|
N20
|
เขียวไข่กา จอดเป็นบางเที่ยว
|
|
|
|
N19
|
กรมชลประทาน จอดเป็นบางเที่ยว
|
|
|
|
N18
|
พายัพ
|
วัดเทพากร
|
N17/1
|
|
|
ไม่จอด
|
วัดเทพนารี
|
N17
|
|
|
ไม่จอด
|
สะพานกรุงธน
|
N16
|
|
|
|
|
|
|
N15
|
เทเวศร์
|
พระราม 8
|
N14
|
|
|
ไม่จอด
|
|
|
|
N13
|
พระอาทิตย์
|
พระปิ่นเกล้า
|
N12
|
|
|
|
ท่ารถไฟ
|
N11
|
|
|
|
พรานนก (วังหลัง)
|
N10
|
|
|
|
|
|
|
N9
|
ท่าช้าง
|
|
|
|
N8
|
ท่าเตียน
|
วัดอรุณ
|
★
|
|
|
|
|
|
|
|
สนามไชย อิสรภาพ – สามยอด
|
|
|
|
N7
|
ราชินี
|
|
|
|
N6/1
|
ยอดพิมาน ไม่จอด
|
|
|
|
N6
|
สะพานพุทธ
|
|
|
|
N5
|
ราชวงศ์
|
|
|
|
N4
|
กรมเจ้าท่า
|
|
|
|
N3
|
สี่พระยา
|
ไอคอนสยาม
|
N2/1
|
|
|
สายธงส้มเพิ่มจุดจอดชั่วคราว
|
|
|
|
N2
|
วัดม่วงแค ไม่จอด
|
|
|
|
N1
|
โอเรียนเต็ล
|
|
|
|
|
สะพานตากสิน กรุงธนบุรี – สุรศักดิ์
|
|
|
|
CEN
|
สาทร
|
|
|
|
S1
|
วัดเศวตฉัตร ปิดปรับปรุง
|
|
|
|
S2
|
วัดวรจรรยาวาส จอดเป็นบางเที่ยว
|
|
|
|
S3
|
วัดราชสิงขร
|
|
|
|
|
|
|
|
|
ข้อมูล ณ วันที่ 26 ธันวาคม 2565
|
|
อ้างอิง[แก้]
แหล่งข้อมูลอื่น[แก้]
|
---|
ปากเกร็ด-นนทบุรี | |
---|
นนทบุรี-สาทร | |
---|
สาทร-ราษฎร์บูรณะ | |
---|
เส้นทางเรือท่องเที่ยว | |
---|
ดูเพิ่ม | |
---|