Ganiyu Oyesola Fawehinmi (ọjọ́ ìbí: ọjọ́ kẹjì-lé-lógún oṣù kẹrin ọdún 1938 - ṣe aláìsí ní ọjọ́ kárùn-ún oṣù kẹ́sàn-án ọdún 2009) jẹ́ akòwé, iṣẹ́ ajàfìtàfìtà ẹ̀tọ́ ènìyàn àti Àgbẹjọ́rò ọmọ orílẹ̀-èdè Naijiria.
Gani Fawehinmi SAN | |
---|---|
Ọjọ́ìbí | Abdul-Ganiyu Oyesola Fawehinmi Oṣù Kẹrin 22, 1938 Ondo State, Nigeria |
Aláìsí | September 5, 2009 | (ọmọ ọdún 71)
Orílẹ̀-èdè | Nigerian |
Iṣẹ́ | Agbẹjọro |
Gani jẹ́ ọmọ Saheed àti Munirat Fawehinmi ti Òndó ní Ìpínlẹ̀ Òndó. Chief Saheed Tugbobo Fawehinmi, ni Seriki Mùsùlùmí ti Òndó, jẹ́.
Ní ọjọ́ kọkànlá oṣù kẹfà ọdún 1993 a fún Fawehinmi ní ẹ̀bùn Bruno Kreisky. Ẹ̀bùn yìí, tí a dárúkọ ní ọlá ti Bruno Kreisky, ni a máa ń fún àwọn èèyàn àgbáyé tí ó ní ìlọsíwájú àwọn ìdí ẹ̀tọ́ ènìyàn. Ní ọdún 1998, ó gba Ààmì Ẹ̀yẹ Bernard Simmons ti International Bar Association ní ìdánimọ̀ ti àwọn ẹ̀tọ́ ènìyàn àti iṣẹ́ ìjọba tiwantiwa. [3]
Ní ọdún 2018, Olóyè Fawehinmi ni a fún ní àṣẹ orílẹ̀-èdè Niger lẹ́hìn ikú rẹ̀, ọlà kejì ti orílẹ̀-èdè Nàìjíría.[4]
Fawehinmi kú ní àwọn wákàtí ìbẹ̀rẹ̀ ti ọjọ́ kárùn-ún oṣù kẹ́sàn-án ọdún 2009 lẹ́hìn ogun pípẹ́ pẹ̀lú akàn ẹdọfóró. Ọmọ ọdún mọ́kànléláàádọ́rin [71] ni ó jẹ́. Wọ́n sìnkú rẹ̀ ní ọjọ́ kẹẹ̀ẹ́dógún oṣù kẹ́sàn-án ọdún 2009 sí ìlú rẹ̀ ní Ilẹ̀ Ondo ní Nàìjíríà. Fawehinmi kú ní ọkùnrin ìbanújẹ́, nítorí ipò ti orílẹ̀-èdè rẹ̀ nígbà ikú rẹ̀, kò gba ọlà tí ó ga jùlọ ti orílẹ̀-èdè rẹ̀ fi fún un lórí ibùsùn ikú rẹ̀. [5]
Ní ọdún 2008 Fawehinmi kọ́ ọ̀kan nínú àwọn ọlà orílẹ̀-èdè tí ó ga jùlọ ti ìjọba orílẹ̀-èdè Nàìjíríà lè fún ọmọ ìlú kan - Order of the Federal Republic (OFR) - ní ìlòdì sí ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọdún àìṣedéédé ìjọba láti ìgbà òmìnira Nàìjíríà.[6]
|url-status=
ignored (help)